Trang chủLãnh đạo Đảng, Nhà nướcTóm tắt tiểu sử chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

Tóm tắt tiểu sử chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

Người phụ nữ duy nhất giữ chức vụ cao nhất trong quốc hội bà Nguyễn Thị Kim Ngân luôn được nhiều người dân tin tưởng, yêu quý và trao trọn niềm tin với hy vọng bà sẽ giúp đất nước ngày càng phát triển giàu mạnh. Dưới đây hãy cùng Tieusu.net tìm hiểu rõ hơn qua bài viết Tóm tắt tiểu sử chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

Tiểu sử chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

Nguyễn Thị Kim Ngân (sinh ngày 12/4/ 1954) là là Chủ tịch Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam khóa XI, Chủ tịch Hội đồng bầu cử quốc gia Việt Nam. Bà chính là người phụ nữ đầu tiên trong lịch sử Việt Nam giữ các chức vụ này. Bà cũng là đại biểu tại Quốc hội Việt Nam khóa 14 (2016 – 2021) trong đoàn đại biểu Quốc hội thành phố Cần Thơ.

Thân thế chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

Mẹ bà tên là Nguyễn Thị Sáng (mất năm 2006), thường gọi là Má Sáu, là cơ sở bí mật của cách mạng tỉnh Bến Tre.

Trước năm 1975, cha mẹ bà đều hoạt động trong Mặt trận Dân tộc Giải phóng miền Nam Việt Nam. Vì cha cô trốn khỏi nhà, cô được mẹ nuôi dưỡng và học tập tại khu vực do chính quyền Việt Nam Cộng hòa kiểm soát. 

Nơi đăng ký thường trú: Số nhà 38, Huỳnh Đình Hai, phường 14, Q. Bình Thạnh, TP. Hồ Chí Minh

Nơi ở hiện nay: Nhà A3, Ngõ 130 Đốc Ngữ, P. Vĩnh Phúc, quận Ba Đình, TP.Hà Nội.

Xem thêm: tiểu sử Nguyễn Phú Trọng

Thành tích học tập chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

  • Cử nhân Tài chính – Ngân sách Nhà nước
  • Thạc sĩ kinh tế
  • Lý luận chính trị cao cấp

Năm 1973, bà vào Sài Gòn học Đại học Văn khoa Sài Gòn, nhưng việc học của bà bị gián đoạn khi chính phủ Cộng hòa miền Nam Việt Nam đang nắm quyền kiểm soát toàn bộ miền Nam.

Bà cũng từng theo học tại Trường Đại học Tài chính Kế toán Thành phố Hồ Chí Minh (nay là Trường Đại học Kinh tế Thành phố Hồ Chí Minh), lấy bằng Thạc sĩ Kinh tế, chuyên ngành tài chính tín dụng.

Ngày 5/12/2018, cô đến thăm và được Đại học Quốc gia Pukyung, Hàn Quốc trao bằng tiến sĩ danh dự về khoa học chính trị.

Tóm tắt quá trình công tác chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân

Từ tháng 8 năm 1975 đến tháng 2 năm 1976: Nhân viên Văn phòng Ban Kinh tế Khu 8

Từ tháng 3-1976 – 7-1978: Giải thể Khu, chuyển về Sở Tài chính Bến Tre.

Từ tháng 8 năm 1978 đến tháng 6 năm 1983: Cán bộ Vụ Tài chính – Chính quyền Nhà nước; Phó Trưởng phòng Kế toán – Thu ngân sách Nhà nước (bổ nhiệm tháng 6 năm 1983)

Từ 7-1983 – 4-1987: Phó Trưởng phòng vị trí Tổ chức – Hành chính – Tổng hợp

Từ tháng 5 năm 1987 đến tháng 9 năm 1990: Phó Giám đốc Sở Tài chính – Vật giá, Phó Bí thư Đảng ủy cơ quan.

Từ tháng 10 năm 1990 đến tháng 9 năm 1991: Quyền Giám đốc Sở Tài chính – Giá cả, Bí thư Đảng ủy; Ủy viên Ban Chấp hành Liên cơ quan; Ủy viên Ban Chấp hành Liên đoàn Lao động tỉnh

Từ tháng 10/1991 đến tháng 3/1995: Tỉnh ủy viên, Giám đốc Sở Tài chính – Giá cả, Bí thư Đảng ủy; Ủy viên Ban Chấp hành Liên cơ quan; Ủy viên Ban Chấp hành Liên đoàn Lao động tỉnh

Từ tháng 4 năm 1995 đến tháng 3 năm 2001: Thứ trưởng Bộ Tài chính; Ban cán sự Đảng, Bí thư Đảng ủy Quân sự Bộ (từ năm 1996 đến năm 2002); Ủy viên Ban Thường vụ Cơ quan Kinh tế Trung ương (1996 – 2002)

Từ tháng 4 năm 2001 đến tháng 8 năm 2002: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa IX, Thứ trưởng Bộ Tài chính; Đảng ủy, Bí thư Đảng ủy Bộ; Thường trực Ban Kinh tế Trung ương

Từ tháng 9 năm 2002 đến tháng 2 năm 2006: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa IX, Bí thư Tỉnh ủy Hải Dương

Có thể bạn quan tâm: Tiểu sử gia đình Phó Thủ tướng Vũ Đức Đam

Từ tháng 3 năm 2006 đến tháng 4 năm 2006: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Thứ trưởng Bộ Tài chính

Từ tháng 5 năm 2006 đến tháng 7 năm 2007: Trưởng Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, Bí thư Ban Cán sự Đảng, Thứ trưởng Bộ Thương mại

Từ tháng 8/2007 – 1/ 2011: Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng khóa X, tại Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bí thư Ban Cán sự Đảng

Từ 1-2011 – 7-2011: Bí thư Trung ương Đảng khóa XI và Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội, Bí thư Ban Cán sự Đảng

Từ tháng 7 năm 2011 đến tháng 5 năm 2013: Bí thư Trung ương Đảng khóa XI, Phó Chủ tịch Quốc hội

Từ tháng 5/2013 đến tháng 1/2016: Ủy viên Bộ Chính trị khóa XI và Phó Chủ tịch Quốc hội

Từ 01/2016 đến 30/3/2016: Ủy viên Bộ Chính trị khóa XII, Phó Chủ tịch Quốc hội

Từ 31/3/2016: Ủy viên Bộ Chính trị khóa XII và Chủ tịch Quốc hội.

Xem thêm: tiểu sử đồng chí Trương Thị Mai

Lời kết

Chủ tịch quốc hội Nguyễn Thị Kim Ngân là người phụ nữ xứng đáng nhận được nhiều danh hiệu danh giá khác vì những công lao mà bà đã làm cho đất nước đều rất lớn lao và vĩ đại. Đây chính là tấm gương sáng cho những người phụ nữ thế hệ sau noi theo. Cảm ơn bạn đã theo dõi bài viết!

BÌNH LUẬN

Vui lòng nhập bình luận của bạn
Vui lòng nhập tên của bạn ở đây